BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2791/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 22 tháng 5 năm 2018

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Nghị định số 122/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ về Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi, Danh mục hàng hóa và mức thuế tuyệt đối, thuế hỗn hợp, thuế nhập khẩu ngoài hạn ngạch thuế quan.

Trên cơ sở kết quả phân tích tại thông báo 118/TB-KĐ2 ngày 19/01/2018 của Chi cục Kiểm định Hải quan 2 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: Thép hợp kim (hàm lượng C~1.03%, Cr~0.42% tính theo trọng lượng), dạng thanh, mặt cắt ngang hình tròn, chưa được gia công quá mức cán nóng, phủ sơn YK30, KT:phi*28*4470mm. TC:DAIDO. Áp dụng BT 98110010 (mục 11 PLTK).

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty TNHH DAIDO AMISTAR (Việt Nam).

Địa chỉ: Đường B2, KCN Phố Nối A - Xã Lạc Hồng - Huyện Văn Lâm - Hưng Yên. MST: 0900299992.

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10170106064/A12 ngày 09/11/2017 đăng ký tại Chi cục HQ Quản lý hàng đầu tư - gia công - Cục HQ Hải Phòng.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa:

Thép hợp kim, trong đó Cr là nguyên tố duy nhất quyết định yếu tố thép hợp kim (hàm lượng Cr≈0,457% tính theo trọng lượng) dạng thanh, cán nóng, mặt cắt ngang hình tròn, bề mặt phủ lớp sơn đen bảo quản

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thép hợp kim, trong đó Cr là nguyên tố duy nhất quyết định yếu tố thép hợp kim (hàm lượng Cr≈0,457% tính theo trọng lượng) dạng thanh, cán nóng, mặt cắt ngang hình tròn, bề mặt phủ lớp sơn đen bảo quản

thuộc Nhóm 72.28 “Các dạng thanh và que khác bằng thép Hợp kim khác; các dạng góc, khuôn và hình, bằng thép hợp kim khác; thanh và que rỗng, bằng thép hợp kim hoặc không hợp kim”, phân nhóm 7228.30 “- Dạng thanh và que khác, chưa được gia công quá mức cán nóng, kéo nóng hoặc ép đùn ”, mã số 7228.30.10 “- - Có mặt cắt ngang hình tròn ” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam và thuộc mã số 9811.00.10 tại biểu thuế xuất khẩu, nhập khẩu ưu đãi./.