| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 1278/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 02 tháng 3 năm 2020 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi Cục Kiểm định Hải quan 3 tại thông báo số 106/TB-KĐ3 ngày 14/01/2020, công văn số 117/KĐHQ-KĐ ngày 25/02/2020 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:
| 1. Tên hàng theo khai báo: Đồ gia vị hỗn hợp: Bột gia vị tỏi - Garlic Powder FE-44587 dùng để sản xuất bánh. Mới 100% (Mục 5). 2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty Cổ phần Mondelez Kinh Đô Việt Nam; Địa chỉ: Số 26 VSIP, đường số 8, KCN Việt Nam-Singapore, P.Bình Hòa,TX.Thuận An, Bình Dương; mã số thuế: 3700599641. 3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10301597251/A12 ngày 28/11/2019 tại Chi cục Hải quan KCN Việt Nam-Singapore (Cục Hải quan tỉnh Bình Dương). |
| 4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Gia vị có thành phần gồm bột tỏi và maltodextrin, dạng bột, dùng sản xuất bánh (bột tỏi đem lại mùi và vị đặc trưng cho sản phẩm, maltodextrin chỉ là chất pha loãng giúp cho việc trộn gia vị vào các chế phẩm thực phẩm dễ dàng hơn). |
| 5. Kết quả phân loại: Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Gia vị có thành phần gồm bột tỏi và maltodextrin, dạng bột, dùng sản xuất bánh (bột tỏi đem lại mùi và vị đặc trưng cho sản phẩm, maltodextrin chỉ là chất pha loãng giúp cho việc trộn gia vị vào các chế phẩm thực phẩm dễ dàng hơn). Thuộc nhóm 09.10 “Gừng, nghệ tây, nghệ (curcuma), húng tây, cỏ xạ hương, lá nguyệt quế, ca-ri (curry) và các loại gia vị khác”, phân nhóm “- Gia vị khác”, phân nhóm 0910.99 “- - Loại khác”, mã số 0910.99.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.