BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1258/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 22 tháng 3 năm 2023

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/02/2021 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số BRT/XNK/2022/025 ngày 20/10/2022 của Công ty TNHH Brenntag Việt Nam (mã số thuế: 0310474190) và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Butterfly Pea Sterilized Powder.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Hoa đậu biếc khô dạng bột dùng trong thực phẩm.

Ký, mã hiệu, chủng loại: Butterfly Pea Sterilized Powder.

Nhà sản xuất: Tsujiko.

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Hoa đậu biếc (dạng bột, màu xanh) (100%).

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Hàm lượng chất khô 94.29 g/100g; Năng lượng 367 Kcal/100g; Nước 6.7g/100g; Protein 20.1g/100g; Chất béo 3.4g/100g; Carbohydrate 64.0g/100g; Tro 5.8g/100g; Sodium 9.7mg/100g.

- Thông số kỹ thuật: Độ ẩm ≤ 10.0%. Quy cách đóng gói 1kg/bao.

- Quy trình sản xuất: Nguyên liệu thô hoa đậu biếc khô- Tiếp nhận kiểm tra- Nghiền- Khử trùng- Kiểm soát chất lượng- Sản phẩm- Đóng gói.

- Công dụng theo thiết kế: Dùng trong chế biến, sản xuất thực phẩm; có thể dùng làm bánh hoặc pha với các loại đồ uống. Tùy vào sản phẩm cụ thể sẽ có liều dùng thích hợp theo khuyến nghị của nhà sản xuất.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số thì mặt hàng:

Tên thương mại: Butterfly Pea Sterilized Powder.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Hoa đậu biếc khô dạng bột dùng trong thực phẩm.

Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Hoa đậu biếc (dạng bột, màu xanh) (100%). Quy trình sản xuất: Nguyên liệu thô hoa đậu biếc khô- Tiếp nhận kiểm tra- Nghiền- Khử trùng- Kiểm soát chất lượng- Sản phẩm- Đóng gói. Dùng trong chế biến, sản xuất thực phẩm; có thể dùng làm bánh hoặc pha với các loại đồ uống.

Ký, mã hiệu, chủng loại: Butterfly Pea Sterilized Powder.

Nhà sản xuất: Tsujiko.

thuộc nhóm 12.11 “Các loại cây và các bộ phận của cây (kể cả hạt và quả), chủ yếu dùng làm nước hoa, làm dược phẩm hoặc thuốc trừ sâu, thuốc diệt nấm hoặc các mục đích tương tự, tươi, ướp lạnh, đông lạnh hoặc khô, đã hoặc chưa cắt, nghiền hoặc xay thành bột”, phân nhóm 1211.90 “- Loại khác”, phân nhóm “- - Loại khác”, mã số 1211.90.98 “- - - Loại khác, đã cắt, nghiền hoặc dạng bột” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Brenntag Việt Nam biết và thực hiện./.