BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 354/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 21 tháng 3 năm 2025 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/02/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số SEVCA20241219 ngày 19/12/2024 (nhận ngày 25/12/2024) của Công ty TNHH Samsung Electronics Việt Nam (MST: 2300325764) và hồ sơ kèm theo;
Theo đề nghị của Trưởng ban Ban Nghiệp vụ thuế hải quan,
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: vỏ bọc nhựa, Lõi dây đồng (dây gồm 4 lõi, mỗi lõi đã được bọc cách điện bằng nhựa và có đường kính mỗi lõi nhỏ hơn 5mm), 2 đầu dây đã gắn đầu nối USB 2.0 Type C (Chi tiết theo đơn đề nghị). - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Dây cáp dùng để sạc và truyền dữ liệu cho điện thoại di động, máy tính bảng, máy tính xách tay... có cổng kết nối USB 2.0 Type C: + Khi dùng để sạc: Kết nối thiết bị cần sạc (điện thoại di động, máy tính...) với nguồn điện thông qua củ sạc hoặc ắc quy dự trữ có cổng kết nối phù hợp (ví dụ pin dự phòng) bằng dây cáp này. + Khi dùng truyền dữ liệu: Kết nối điện thoại, máy tính bảng với thiết bị truyền hoặc nhận dữ liệu (ví dụ máy vi tính, laptop hoặc máy tính bảng, điện thoại di động khác...) bằng dây cáp. Dây cáp dùng để truyền hoặc nhận dữ liệu số như văn bản, hình ảnh, âm thanh, video... giữa các thiết bị. - Thông số kỹ thuật: Điện áp đầu vào DC 5.0V; Tốc độ truyền tải dữ liệu USB: 480 Mbps; Trở kháng: 90Ohm ± 10%; Chiều dài 1000mm ± 20mm; Đường kính dây: 3.05 ± 0.1 mm, đường kính mỗi lõi nhỏ hơn 5mm. - Công dụng theo thiết kế: Dây cáp dùng để sạc và truyền dữ liệu cho điện thoại di động, máy tính. | ||||||
3. Kết quả xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Cục Hải quan xác định kết quả xác định trước mã số như sau:
thuộc nhóm 85.44 “Dây điện, cáp điện (kể cả cáp đồng trục) có cách điện (kể cả loại đã tráng men cách điện hoặc mạ lớp cách điện) và các vật dẫn có cách điện khác, đã hoặc chưa gắn với đầu nối; cáp sợi quang, làm bằng các bó sợi đơn có vỏ bọc riêng biệt từng sợi, có hoặc không gắn với dây dẫn điện hoặc gắn với đầu nối”, phân nhóm “- Các vật dẫn điện khác, dùng cho điện áp không quá 1.000 V”, phân nhóm 8544.42 “- - Đã lắp với đầu nối điện”, phân nhóm “- - - Loại khác”, mã số 8544.42.99 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Samsung Electronics Việt Nam biết và thực hiện./.