BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 353/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 21 tháng 3 năm 2025 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số 2025-01/HW-XDHS ngày 06/02/2025 của Công ty TNHH Công nghệ Huawei Việt Nam (MST: 0102735469) và hồ sơ kèm theo;
Tham khảo Tuyển tập ý kiến phân loại của Tổ chức Hải quan thế giới (WCO), công văn số 1447/TCHQ-TXNK ngày 04/4/2024 của Tổng cục Hải quan về việc phân loại Thiết bị đeo tay thông minh;
Theo đề nghị của Trưởng Ban Nghiệp vụ thuế hải quan,
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo: Một bộ máy hoàn chỉnh gồm 01 đồng hồ thông minh (gồm pin và dây đeo) và 01 dây sạc. Thân máy bao gồm khung viền bằng hợp kim nhôm, nắp sau bằng polymer gia cố bằng sợi, dây đeo làm bằng cao su, túi khí cơ học (có thể gắn kèm dây đeo khi cần sử dụng tính năng theo dõi huyết áp động, hoặc gỡ khỏi dây đeo khi không cần thiết) - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Watch D2 (phiên bản dây cao su) (sau đây gọi là “Huawei Watch D2 dây cao su”) là đồng hồ đeo tay được sử dụng để xem thời gian (hiển thị thông tin ngày và giờ), báo thức, bấm giờ, đo và theo dõi các chỉ số liên quan đến hoạt động tập luyện thể dục thể thao của người dùng, thông qua đo lường các yếu tố chính như khoảng cách đi bộ/chạy bộ, đếm bước chân, đo lượng calo bị đốt cháy, đo nhịp tim, theo dõi chất lượng giấc ngủ, theo dõi huyết áp động, phân tích điện tâm đồ... Thiết bị cũng có khả năng truyền và nhận các dữ liệu (thông số thể thao, thông báo tin nhắn SMS/mạng xã hội, thông báo cuộc gọi đến, phát nhạc...) thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ đề đồng bộ dữ liệu (thiết bị chủ của Huawei Watch D2 dây cao su là các thiết bị đa phương tiện có khả năng kết nối bluetooth với Huawei Watch D2 dây cao su và đồng bộ dữ liệu với các thiết bị này, ví dụ các thiết bị chủ như điện thoại di động thông minh, máy tính bảng...). Ở lần đầu tiên khởi động và sử dụng Huawei Watch D2 dây cao su, người dùng cần bật tính năng cho phép kết nối Bluetooth trên thiết bị chủ và thực hiện ghép nối thiết bị chủ với Huawei Watch D2 dây cao su dựa theo hướng dẫn trên màn hình. Sau khi ghép nối thành công lần đầu tiên, ở những lần sử dụng tiếp theo, chỉ cần bật tính năng Bluetooth trên thiết bị chủ, thì Huawei Watch D2 dây cao su sẽ tự động kết nối lại với thiết bị chủ đó mà không cần thực hiện ghép nối lại. Huawei Watch D2 dây cao su cũng có màn hình hiển thị thời gian, có khả năng chống nước theo chuẩn 5 ATM, có tích hợp loa và mic. Thiết bị có khả năng nhận/từ chối/thực hiện cuộc gọi thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ. Người dùng có thể từ chối/nhận cuộc gọi bằng cách bấm nút nhận/từ chối trên màn hình Huawei Watch D2 dây cao su. Bản chất cuộc gọi vẫn được thực hiện trên thiết bị chủ (điện thoại, máy tính), tuy nhiên lúc này âm thanh (loa, mic) trên thiết bị chủ không hoạt động mà cuộc đàm thoại được diễn ra thông qua loa và mic của Huawei Watch D2 dây cao su. Thiết bị có hỗ trợ định vị GPS, có hỗ trợ kết nối NFC. Huawei Watch D2 dây cao su cũng có khả năng truyền và nhận các dữ liệu SMS, cụ thể thiết bị này nhận được thông báo có tin nhắn mới và người dùng có thể đọc nội dung tin nhắn trên màn hình thiết bị, đồng thời người dùng cũng có thể trả lời bằng những tin nhắn nhanh được soạn sẵn, ví dụ như: “OK”; “Có”; “Không”; “Tôi đang bận”, tin nhắn soạn sẵn là những tin nhắn có sẵn trên thiết bị chủ, người dùng có thể cập nhật mới, thay đổi, xóa trên thiết bị chủ, sau đó đồng bộ sang Huawei Watch D2 dây cao su. Hoặc người dùng cũng có thể trực tiếp soạn thảo tin nhắn ngay trên đồng hồ Huawei Watch D2 dây cao su bằng bàn phím hiện trên màn hình thiết bị để trả lời cho tin nhắn, cuộc gọi nhận được. Lưu ý: Nếu từ lần khởi động đầu tiên, Huawei Watch D2 dây cao su chưa từng được ghép nối với bất kì thiết bị chủ nào, thì người dùng không thể sử dụng bất kì tính năng nào (kể cả hiển thị giờ) của Huawei Watch D2 dây cao su. Sản phẩm này còn được trang bị 01 túi khí cơ học siêu mỏng (có thể gắn kèm dây đeo khi cần sử dụng tính năng theo dõi huyết áp động, hoặc gỡ khỏi dây đeo khi không cần thiết) nhằm phục vụ cho việc đo huyết áp được chính xác. Về chức năng đo huyết áp bằng túi khí cơ học: Một mô-tơ bơm được tích hợp bên trong thân thiết bị Huawei Watch D2 dây cao su, với công suất thổi khí ≥ 155 ml/min trong điều kiện tiêu chuẩn (nhiệt độ 18 - 28 độ C, áp suất 950 - 1020 hPA). Cách thức hoạt động của tính năng đo huyết áp như sau: Bước 1: Người dùng bật màn hình, chạm vào biểu tượng ứng dụng Đo huyết áp hoặc có thể truy cập nhanh bằng chạm vào nút dưới ở cạnh bên thiết bị. Bước 2: Chạm vào “Đo” Bước 3: Không khí từ từ được thổi vào túi khí được tích hợp bên trong dây đeo Bước 4: Huyết áp sẽ được đo bằng công nghệ đo dao động hay còn được gọi là phương pháp oscillometric. Trong quá trình điều áp dần dần của dây đeo cổ tay (bao gồm cả túi khí), tín hiệu dao động áp suất trong dây đeo cổ tay (bao gồm cả túi khí) được chiết xuất và phân tích dựa trên cảm biến áp suất không khí, và áp suất cao (huyết áp tâm thu), áp suất thấp (huyết áp tâm trương) và giá trị xung sẽ được tự động tính toán, ghi nhận, cho ra một kết quả chỉ số huyết áp hoàn chỉnh. - Thông số kỹ thuật: Kích thước thân máy (dài x rộng x dày) 48 mm x 38mm x 13.3 mm, trọng lượng 41g (không bao gồm dây đeo), kích thước màn hình 1.82 inch, kết nối Bluetooth 5.2, chống nước theo chuẩn IP68. Thiết bị có hỗ trợ định vị GPS, có hỗ trợ kết nối NFC, có tích hợp loa và mic. Các loại cảm biến đo lường được sử dụng trong thiết bị gồm cảm biến IMU 9 trục (cảm biến gia tốc kế, cảm biến con quay hồi chuyển, cảm biến từ kế), cảm biến nhịp tim quang học, cảm biến ánh sáng, cảm biến điện tâm đồ, cảm biến nhiệt độ, cảm biến chênh lệch áp suất, cảm biến hall. - Công dụng theo thiết kế: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Watch D2 dây cao su là đồng hồ đeo tay thông minh được sử dụng để xem thời gian (hiển thị thông tin ngày và giờ), báo thức, bấm giờ, đo và theo dõi các chỉ số liên quan đến hoạt động tập luyện thể dục thể thao thể thao của người dùng, thông qua đo lường các yếu tố chính như khoảng cách đi bộ/chạy bộ, đếm bước chân, đo lượng calo bị đốt cháy, đo nhịp tim, theo dõi chất lượng giấc ngủ, theo dõi huyết áp động, phân tích điện tâm đồ... Thiết bị đồng thời có khả năng nhận/từ chối/thực hiện cuộc gọi thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ (điện thoại, máy tính) bằng loa và mic đàm thoại tích hợp trên đồng hồ. Thiết bị này cũng có khả năng truyền, nhận dữ liệu (thông số thể thao, thông báo tin nhắn SMS/mạng xã hội, thông báo cuộc gọi đến, phát nhạc...) thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ để đồng bộ dữ liệu. Thiết bị có hỗ trợ kết nối không dây tầm ngắn NFC (Near-Field Communication). | ||||||
3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 85.17 “Bộ điện thoại, kể cả điện thoại thông minh và điện thoại khác cho mạng di động tế bào hoặc mạng không dây khác; thiết bị khác để truyền hoặc nhận tiếng, hình ảnh hoặc dữ liệu khác, kể cả các thiết bị viễn thông nối mạng hữu tuyến hoặc không dây (như loại sử dụng trong mạng nội bộ hoặc mạng diện rộng), trừ loại thiết bị truyền hoặc thu của nhóm 84.43, 85.25, 85.27 hoặc 85.28”, phân nhóm “- Thiết bị khác để phát hoặc nhận tiếng, hình ảnh hoặc dữ liệu khác, kể cả thiết bị thông tin hữu tuyến hoặc không dây (như loại sử dụng trong mạng nội bộ hoặc mạng diện rộng)”, phân nhóm 8517.62 “- - Máy thu, đổi và truyền hoặc tái tạo âm thanh, hình ảnh hoặc dạng dữ liệu khác, kể cả thiết bị chuyển mạch và thiết bị định tuyến”, phân nhóm “- - - Thiết bị truyền dẫn khác kết hợp với thiết bị thu”, mã số 8517.62.59 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Công nghệ Huawei Việt Nam biết và thực hiện./.