| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 2491/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 24 tháng 6 năm 2022 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27 tháng 6 năm 2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15 tháng 02 năm 2019 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27 tháng 6 năm 2017;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số 01/2022/XNMHS ngày 15/6/2022 của Công ty TNHH AAC Technologies Việt Nam (MST: 2300786620) và hồ sơ kèm theo;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Thông tin hàng hóa do doanh nghiệp cung cấp: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Cụm Màng âm và Mạch từ, Vòng đệm bằng cao su, Miếng đệm bằng xốp, Miếng đệm bằng thép, Bản mạch loa điện thoại, Vỏ loa điện thoại, Keo, Chất hàn, Mũi hàn bằng thép. Về thành phần, cấu tạo của Cụm Màng âm và Mạch từ: + Thành phần: Dây đồng, lõi thép dẫn từ, miếng đệm bằng thép, khung từ, màng rung bằng nhựa PE, miếng đệm bằng nhôm, chân pin, giá đỡ, mũi hàn, keo. + Cấu tạo: Gồm màng âm và mạch từ. Màng âm được tạo thành từ màng rung bằng nhựa PE, miếng đệm bằng nhôm và cuộn âm làm từ dây đồng. Mạch từ được tạo thành từ lõi thép dẫn từ, miếng đệm bằng thép và khung từ bằng thép. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Cơ chế hoạt động: Khi có dòng điện đi vào, nam châm sẽ tạo ra các từ trường, các lực từ trường này sẽ tác động làm cho cuộn âm chuyển động vào ra liên tục theo dao động cơ. Cuộn âm khi chuyển động sẽ kéo theo màng loa chuyển động theo. Khi màng loa chuyển động tác động vào không khí phía trước loa bị rung động, từ đó tín hiệu âm thanh (sóng âm) được tạo ra. + Cách thức sử dụng: Trực tiếp lắp chiếc loa lên bản mạch của điện thoại di động. Toàn bộ máy được kết nối với loa thông qua các chân lò xo và mối nối. Các bộ phận ăn khớp với nhau, nắp từ, nam châm và vòng đệm được gắn đồng tâm với nhau trên cột cố định để đảm bảo phân bố đều từ trường do hệ thống mạch từ tạo ra, từ đó mang lại hiệu ứng âm thanh chất lượng cao. - Thông số kỹ thuật: dải tần số từ 100 Hz đến 20kHz; kích thước: 63.2(±0.1) x 16.99(±0.08) (mm) (tùy theo kích thước của điện thoại mà khách hàng yêu cầu). - Quy trình sản xuất: Nguyên liệu đầu vào là Dây đồng, Lõi thép dẫn từ, Màng rung bằng nhựa PE, Miếng đệm bằng nhôm, Mũi hàn, Keo... Các nguyên liệu này sẽ được lắp ráp gắn kết với nhau bằng hệ thống máy móc thiết bị tự động để tạo ra Cụm màng âm và mạch từ. Sau đó cần dùng Máy nạp từ tiến hành nạp từ trường cho Cụm màng âm và mạch từ, sau đó được gắn với nắp trên của loa, dùng máy thổi khí làm sạch nắp loa và máy điểm keo tự động để tra keo, kiểm tra trạng thái tra keo bằng máy CCD. Sau đó máy gắp đặt tự động sẽ đặt đơn thể vào đúng vị trí ép, sau khi ép đơn thể, chờ sản phẩm cứng hóa, tiếp tục lắp bản FPC, dán miếng đệm, dùng sóng siêu âm hàn với nắp dưới của loa, ép và hàn bản FPC, dán miếng đệm giảm chấn và kiểm tra thông mạch, in mã hiệu, khử tĩnh điện, đổ bột làm trong âm thanh, dán và ép miếng dán bảo vệ lỗ âm thanh để tạo nên một chiếc loa điện thoại hoàn chỉnh. Chờ sản phẩm cứng hóa, chuyển sang các công đoạn kiểm tra độ tin cậy, độ chống nước, tính năng và âm thanh của loa. - Công dụng theo thiết kế: Là bộ phận loa của điện thoại di động (có dải tần số từ 100 Hz đến 20kHz), dùng để sản xuất điện thoại di động. | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 85.18 “Micro và giá đỡ micro; loa, đã hoặc chưa lắp ráp vào trong vỏ loa; tai nghe có khung chụp qua đầu và tai nghe không có khung chụp qua đầu, có hoặc không ghép nối với một micro, và các bộ gồm có một micro và một hoặc nhiều loa; thiết bị điện khuếch đại âm tần; bộ tăng âm điện”, phân nhóm “- Loa, đã hoặc chưa lắp vào vỏ loa”, phân nhóm 8518.29 “- - Loại khác”, mã số 8518.29.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH AAC Technologies Việt Nam biết và thực hiện./.